มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล เป็นสถาบันอุดมศึกษาเอกชนแห่งแรกในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ นับเป็นสถาบันอุดมศึกษาเอกชนแห่งที่ 14 ของประเทศไทย มีการจัดการศึกษาด้วยคุณภาพเคียงคู่คุณธรรมอย่างต่อเนื่องยาวนานถึง 39 ปี โดยได้สถาปนาขึ้นเมื่อวันที่ 2 มีนาคม พ.ศ. 2527 นับแต่นั้นมา มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุลจึงกำหนดให้วันที่ 2 มีนาคมเป็น วันสถาปนามหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล และจัดพิธีทำบุญเพื่อเป็นสิริมงคลเป็นประจำทุกปี
ในปี 2566 นี้มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล ได้จัดงาน “วันสถาปนาครบรอบ 39 ปี และพิธีสถาปนาอธิการบดี พร้อมพัฒนาก้าวสู่ปีที่ 40 อย่างยั่งยืน” ทั้งนี้ อาจารย์ ดร.ณัฐวัฒม์ วงษ์ชวลิตกุล อธิการบดีมหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล ได้แสดงวิสัยทัศน์ นำพามหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล รวมทั้งสถาบันการศึกษาในเครือ ได้แก่ โรงเรียนเกียรติคุณวิทยา และวิทยาลัยเทคโนโลยีช่างกลพณิชยการนครราชสีมาให้เจริญก้าวหน้าสู่ การพัฒนาอย่างยั่งยืน เคียงคู่จังหวัดนครราชสีมาและภูมิภาคอีสาน โดยจะทุ่มเทพลังกาย พลังใจ พลังสติปัญญา ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต อย่างมีธรรมาภิบาล ปฏิบัติหน้าที่อธิการบดี บริหารมหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล ตลอดทั้ง สร้างความร่วมมือ สร้างสัมพันธภาพกับภาคีเครือข่ายภายนอกมหาวิทยาลัย เพื่อให้เกิดประโยชน์และคุณค่าสูงสุดต่อมหาวิทยาลัย อันจะส่งผลต่อยอดไปยังนักศึกษา บัณฑิต ผู้ประกอบการและสังคมไทยในที่สุด อีกทั้งขับเคลื่อนมหาวิทยาลัยให้เป็นไปตามแผนพลิกโฉมมหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล เพื่ออนุวัติการตามที่กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรมได้จัดให้มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล ปรากฎในกลุ่มพัฒนาชุมชนท้องถิ่น หรือชุมชนอื่น หรือกลุ่มการพัฒนาชุมชนเชิงพื้นที่อย่างเต็มกำลังความสามารถกระทั่งบรรลุเป้าหมายที่กำหนดไว้ และไม่หยุดที่จะพัฒนาระบบการศึกษา พร้อมเปลี่ยนแปลงตามความเป็นไปของโลกใน ยุคศตวรรษที่ 21 ที่กำลังจะก้าวสู่ยุคดิจิทัลอย่างเต็มตัว โดยดำเนินการตามพันธกิจและยุทธศาสตร์ทั้ง 5 ให้สอดคล้องกับยุทธศาสตร์ชาติ อาทิ การผลิตบัณฑิตและการสอนที่มีคุณภาพ การวิจัยที่เป็นเลิศ การบริการวิชาการสู่ชุมชน การทำนุบำรุงศิลปะวัฒนธรรมระดับชุมชนและภูมิภาค การอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
พร้อมกันนี้ทางมหาวิทยาลัยได้มีพิธีมอบเกียรติบัตร เชิดชูเกียรติด้านวิชาการ และด้านการบริการวิชาการแก่สังคม โดยอธิการบดีได้มอบ โล่รางวัลบุคลากรดีเด่นจากแต่ละคณะและหน่วยงานเพื่อเป็นเกียรติประวัติ และเป็นแบบอย่างที่ดี
บุคลากรดีเด่นสายผู้สอน
- 1. อาจารย์สิทธิพร ภู่นริศ คณะนิติศาสตร์
- 2. อาจารย์ภมรย์ สกุลเลิศวัฒนา คณะบริหารธุรกิจ
- 3. ผู้ช่วยศาสตราจารย์เมตตา ดีเจริญ คณะนิเทศศาสตร์
- 4. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชมพู ทรัพย์ปทุมสิน คณะวิศวกรรมศาสตร์
- 5. อาจารย์นงนุช เสนคำ คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์
- 6. อาจารย์ศริญญา นาคสระน้อย คณะพยาบาลศาสตร์
- 7. อาจารย์จิราภรณ์ ประธรรมโย คณะสาธารณสุขศาสตร์
- 8. อาจารย์ ดร.มานะ สินธุวงษานนท์ คณะศึกษาศาสตร์
บุคลากรดีเด่นสายสนันสนุนการศึกษา
- 1. นายพิธิวัฒน์ รักษ์พรมราช ศูนย์เทคโนโลยีสารสนเทศ
จากนั้นปิดท้ายงานโดย นายภูมิสิทธิ์ วังคีรี รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา ในฐานะผู้แทนผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา กล่าวปาฐกถาพิเศษเรื่อง “การร่วมพัฒนาจังหวัดนครราชสีมาของสถาบันการศึกษาในจังหวัด” ทั้งนี้ภายในงานได้รับเกียรติจากแขกผู้มีเกียรติจากผู้แทนส่วนราชการฝ่ายตุลาการ ส่วนราชการฝ่ายบริหาร ผู้แทนหอการค้า องค์กรภาคเอกชน ภาคประชาสังคม สื่อมวลชนทุกแขนง ตลอดทั้งคณาจารย์ร่วมแสดงความยินดี
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334383122_205727358705362_4980963988296520627_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334221082_6486144508064225_6259564410826253007_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334233231_857902962045609_7420558656289608837_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/329779466_600576154858887_7564473154586512985_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334283832_232908269208722_5180930590566252454_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334271612_891452065240952_1262500458625650210_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334501079_530636552526650_6470491565938837716_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334080123_937653810568802_6316521626011370978_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/333944985_567658008641360_74324702958396666_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334239786_1358558634923914_7270598466910600116_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334195507_752975683057087_2636009405797304167_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334257564_1265535681032206_5062821889827986594_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334262729_1582750985485264_1964804745071054306_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334303010_737381024464314_3429062086884578156_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334422050_128425256613379_8939058977880327463_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/330471751_1305885939991900_2766544174368248411_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334229304_1466212727242625_188941119879826318_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334006877_881207599847354_8458462592064136992_n-1024x713.jpg)
![](https://www.vu.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/334016748_717151973202910_6856916330287792240_n-1024x713.jpg)